
NATIONAL ENVIRONMENT MANAGEMENT COUNCIL 

(NEMC) 

BARAZA LA TAIFA LA HIFADHI NA USIMAMIZI WA 
MAZINGIRA 

 
MFUMO WA KIELEKTRONIKI WA KUSAJILI MIRADI YA TATHIMINI TA 

ATHARI KWA MAZINGIRA (TAM) 

 
Ibara ya 17  ya Sheria ya Mazingira ya Mwaka 2004 imeainisha madhumuni  na 

sababu  za kuanzisha Baraza ikiwa ni pamoja na kuratibu utekelezaji wa sera na 

sheria ya mazingira. Pamoja na masuala mengine Baraza limepewa majukumu 

ya kusimamia mchakato wa Tathmini ya Athari kwa Mazingira (TAM). Jukumu hili 

linahusisha kuratibu, kufanya mapitio ya taarifa za  TAM kutoka kwa wenye 

miradi na kufuatilia utekelezaji wake. Aidha, Ibara ya 18 (2) ya Sheria ya 

Mazingira  inatoa mchanganuo mpana wa majukumu ya Baraza ikiwa ni pamoja 

na kufanya uhakiki na ukaguzi wa mazingira (Environmental Audit) na kufanya 

tathmini ambazo zitasaidia katika kuhifadhi na kusimamia mazingira.  

 

Katika kuboresha mifumo yake ya mapitio ya taarifa za tathmini na kaguzi za 

athari za mazingira, Baraza limeimarisha miundo mbinu ya Teknolojia ya Habari 

na Mawasiliano (TEHAMA) kulingana na matakwa ya Mfumo wa Serikali 

Mtandao (e-Government). Hivyo, mnafahamishwa ya kuwa Baraza limekamilisha 

mfumo wa kielektroniki wa kusajili Miradi ya Tathmini za Mazingira na Ukaguzi 

(Online Registration and Tracking System). Pia taratibu za serikali za kuukagua 

mfumo huu katika masuala ya usalama zimekamilika. Mfumo huu utawawezesha 

wawekezaji kusajili miradi yao na kufuatilia mchakato wa Hati ya Mazingira 

kwenye mtandao (Online). 

 

Mfumo huu utatumiwa na makundi husika kama ifuatavyo: 

i. Waandaaji wa Miradi kusajili mradi;  

ii. Watumishi wa Baraza kupokea na kufanyia kazi maombi 

yanayowasilishwa ya TAM; na 

iii. Ofisi ya Makamu wa Rais (Mazingira) watatumia mfumo huu kufanyia kazi 

maombi ya TAM kabla ya Waziri kuidhinisha utekelezaji wa miradi.  

Mfumo huu ni mahususi katika jitihada zinazofanywa na Baraza za kuendelea 

kutekeleza azma ya Serikali ya kuhakikisha mazingira bora na wezeshi kwa 

wawekezaji hususan walio na lengo la kuanzisha shughuli za maendeleo. Hivyo 



basi, mfumo huu unakusudiwa kuimarisha utendaji kazi na kuongeza ufanisi na 

pia kulisaidia Baraza katika kuwa na kumbukumbu za uhakika katika masuala 

yanayohusu miradi na usimamizi wa mazingira. Aidha, mfumo huu utasaidia 

wawekezaji kufuatilia kwa karibu mchakato wa Hati ya Mazingira.  Aidha, malipo 

yote ikiwa ni pamoja na gharama za usajili na gharama za mapitio ya miradi 

yanafanyika kwa mfumo wa malipo wa serkali  wa kielekroniki ikiwa ni pamoja na 

kupata hati ya madai (invoice) na kumbukumbu namba ya malipo (control 

number).  

 

Mfumo huu unapatikana kwenye tovuti za Baraza kutokana na kundi husika 

kama ilivyoainishwa hapa chini: 

 

i. Waandaaji wa Miradi (eia.nemc.or.tz); 

ii. Watumishi wa Baraza (pms.nemc.or.tz); na 

iii. Watumishi katika Ofisi ya Makamu wa Rais (vpo.nemc.or.tz).  

 

Kwa misingi hiyo na kuufanya mfumo huo utumike, taasisi zote nchini, 

wawekezaji, wataalam elekezi, wananchi na wadau wote wa mazingira 

mnataarifiwa kuwa mfumo huo umeaanza kutumika na utakuwa kwenye kipindi 

cha majaribio hadi Oktoba 30 ambapo usajili wa miradi yote utafanyika kwa 

namna zote mbili ikiwa ni pamoja na kutumia mfumo wa awali wa kusajili miradi 

kwa kuwasilisha taarifa (hard copies) masijala (Registry) na vile vile kwenye 

mtandao kwa kutumia tovuti iliyoainishwa hapo juu. Baada ya hapo usajili wa 

miradi yote utakuwa kwa mfumo wa kielektroniki pekee.  

Kwa Taarifa zaidi tembelea tovuti ya Baraza (nemc.or.tz) au tembelea Ofisi za 

Makao Makuu ya Baraza zilizopo katika Kiwanja Na. 28-30, Mtaa wa Regent, 

Mikocheni kabla ya Tarehe 15 Juni 2019 au katika ofisi za kanda za Baraza 

zilizopo Arusha, Dodoma, Mbeya, Mwanza na Mtwara.  
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Kitengo cha Uhusiano na Mawasiliano kwa Umma, Baraza la Taifa la 
Hifadhi na Usimamizi wa Mazingira (NEMC), Viwanja Na. 28, 29 &30-35, 
Mtaa wa Regent, S.L.P 63154, Dar es Salaam. Simu ya mezani: +255 22 

2774889, moja kwa moja: +255 22 2774852 simu za mkononi: 0713 608930/ 
0692108566 Fax: +255 22 2774901, Barua pepe: dg@nemc.or.tz 


